Thứ Năm, Tháng Hai 29, 2024
Trang chủGia đình và Cuộc sốngNGƯỜI NGOẠI TỈNH CÓ ĐƯỢC LÀM CĂN CƯỚC CÔNG...

NGƯỜI NGOẠI TỈNH CÓ ĐƯỢC LÀM CĂN CƯỚC CÔNG DÂN Ở HÀ NỘI HAY KHÔNG?

Hiện nay có rất nhiều người ngoại tỉnh sinh sống và làm việc trên địa bàn thành phố Hà Nội. Chắc hẳn sẽ có nhiều người thắc mắc liệu mình có thể làm Căn cước công dân (CCCD) tại Hà Nội hay phải về địa phương để làm? Để giải đáp thắc mắc này bạn hãy cùng Răng Sữa tìm hiểu qua bài viết dưới đây.

Theo quy định của Điều 16 Thông tư 07/2016/TT-BCA ngày 1/2/2016 quy định chi tiết một số điều của Luật Căn cước công dân và Nghị định số 137/2015/NĐ-CP ngày 31/12/2015 quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Căn cước công dân; khi Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân chưa đi vào vận hành hoặc chưa thu thập đầy đủ thông tin về công dân, thì cơ quan quản lý căn cước công dân cấp tỉnh tiếp nhận hồ sơ đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân đối với công dân có nơi đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương khác.

Như vậy, nếu bạn đã được cấp căn cước công dân hoặc chứng minh nhân dân 12 số thì có thể đến Phòng Cảnh sát quản lý hành chính về trật tự xã hội, Công an TP Hà Nội để làm thủ tục đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân.

Khi Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu căn cước công dân đã đi vào vận hành thì công dân có thể đến bất kỳ cơ quan quản lý căn cước công dân nào để làm thủ tục cấp căn cước công dân.

Hồ sơ cần chuẩn bị khi làm thủ tục cấp căn cước công dân tại nơi tạm trú: Sổ hộ khẩu, sổ tạm trú; Chứng minh nhân dân/căn cước công dân cũ (nếu có).

- Advertisement -